Thứ tư 08/12/2021 20:29 | Hotline: 0965 199 586 | Email: thoibaotaichinh@mof.gov.vn
Thời tiết: Hà Nội 21°C
Ninh Bình 19°C
Quảng Ninh 18°C
Thừa Thiên Huế 19°C
TP Hồ Chí Minh 29°C
Đà Nẵng 21°C
VNI: 1,452.87 - 6.10 (0.42%)
KL: 771,026,551 (CP) GT: 21,611,166 (tỷ)
167 78 170 Đóng cửa
VN30: 1,516.16 - 3.54 (0.23%)
KL: 176,054,000 (CP) GT: 7,317,424 (tỷ)
19 1 10 Đóng cửa
HNX: 449.74 - 3.34 (0.75%)
KL: 144,989,649 (CP) GT: 3,586,144 (tỷ)
100 161 108 Đóng cửa
HN30: 755.42 - 12.68 (1.71%)
KL: 53,758,300 (CP) GT: 2,169,651 (tỷ)
7 6 9 Đóng cửa
UPCOM: 111.29 - 0.45 (0.40%)
KL: 66,773,024 (CP) GT: 1,476,294 (tỷ)
211 615 146 Đóng cửa

Câu hỏi

Chế độ miễn giảm tiền sử dụng đất đối với gia đình Liệt sĩ
Tôi là con liệt sĩ, tôi có mua 01 lô đất 300 m2, là đất trồng cây ăn quả. Tôi đang ở cùng nhà với mẹ ruột (là vợ liệt sĩ). Nay, tôi muốn chuyển mục đích sử dụng diện tích đất trên thành đất thổ cư để làm nhà. Vậy, trường hợp của tôi có được miễn giảm tiền nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất không? Nếu được thì tỷ lệ miễn giảm là bao nhiêu?
Trả lời

Kể từ ngày 01/7/2014 thì chính sách thu tiền sử dụng đất được thực hiện theo Luật Đất đai năm 2013, Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ và Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính; theo đó việc thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất và ưu đãi về tiền sử dụng đất được quy định cụ thể như sau:

- Tại điểm b khoản 2 Điều 5, khoản 1, khoản 2, khoản 4 Điều 10, khoản 1 Điều 11 và khoản 2 Điều 12 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định:

" Điều 5. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

… 2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

… b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

…Điều 10. Nguyên tắc thực hiện miễn, giảm tiền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất thì chỉ được miễn hoặc giảm một lần trong trường hợp: được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở.

2. Trong hộ gia đình có nhiều thành viên thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất thì được cộng các mức giảm của từng thành viên thành mức giảm chung của cả hộ, nhưng mức giảm tối đa không vượt quá số tiền sử dụng đất phải nộp trong hạn mức giao đất ở…

…4. Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 11, Điều 12 Nghị định này chỉ được thực hiện trực tiếp với đối tượng được miễn, giảm và tính trên số tiền sử dụng đất phải nộp theo quy định tại Điều 4, Điều 5, Điều 6, Điều 7, Điều 8 và Điều 9 Nghị định này…

…Điều 11. Miễn tiền sử dụng đất

Miễn tiền sử dụng đất trong các trường hợp sau đây:

1. Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở đối với người có công với cách mạng thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công…

…Điều 12. Giảm tiền sử dụng đất

… 2. Giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công."

- Tại khoản 1 Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng ngày 29/6/2005 của Uỷ ban thường vụ Quốc hội quy định:

"Điều 14

1. Thân nhân liệt sĩ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp "Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ" bao gồm:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ;

b) Vợ hoặc chồng;

c) Con;

d) Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ."

- Tại khoản 2 Điều 1 Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ quy định:

"2. Sửa đổi, bổ sung điểm c khoản 2 Điều 2 Quyết định số 118/TTg:

… - Thân nhân của liệt sĩ quy định tại khoản 1 Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40%; người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp hàng tháng; người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước", người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước" được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất…

…Các mức hỗ trợ nêu trên được tính trong định mức đất ở do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và tính trên số tiền sử dụng đất mà người được hỗ trợ phải nộp"."

- Tại khoản 3, khoản 6 Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 của Thủ tướng Chính phủ quy định:

"Điều 2.

3. Các mức hỗ trợ tiền sử dụng đất nêu tại điểm c khoản 2 Điều 2 Quyết định này cũng được áp dụng đối với các trường hợp được hỗ trợ bằng hình thức giao đất làm nhà ở…

6. Trong một hộ gia đình có nhiều thành viên thuộc diện được ưu đãi về nhà ở, nếu được xét hỗ trợ cải thiện nhà ở thì được cộng chế độ ưu đãi của từng người thành chế độ ưu đãi của cả hộ, nhưng mức hỗ trợ tối đa không vượt quá mức ưu đãi cao nhất quy định tại Quyết định này."

Căn cứ các quy định trên, trường hợp bà Nguyễn Thị Như Mai là con liệt sĩ đang sống cùng mẹ ruột (là vợ liệt sĩ) thì bản thân bà và mẹ ruột bà đều được xác định là thân nhân liệt sĩ theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng. Khi hộ gia đình Bà được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở thì được ưu đãi giảm tiền sử dụng đất đối với phần diện tích trong hạn mức giao đất ở tại địa phương. Mức ưu đãi giảm tiền sử dụng đất được cộng chế độ ưu đãi của bà Mai và mẹ bà Mai nhưng tối đa không vượt quá số tiền sử dụng đất phải nộp trong hạn mức giao đất ở. Đối với phần diện tích đất còn lại (nếu có), Bà phải nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Việc hỗ trợ miễn, giảm tiền sử dụng đất nêu trên được thực hiện theo trình tự, thủ tục và hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 13, khoản 2 Điều 14, khoản 1 và khoản 2 Điều 5 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính và các quy định về hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở tại các Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 và Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ.

Lọc theo danh mục

Gửi câu hỏi của bạn

Tên cá nhân/tổ chức:
Địa chỉ:
Số điện thoại:
Email:
Danh mục:
Hỏi - đáp về chính sách tài chính
Văn bản chính sách Hải quan mới
Văn bản chính sách Thuế mới
Tiêu đề:
Câu hỏi của bạn:
* Nhập tất cả các trường