Thứ tư 08/12/2021 20:01 | Hotline: 0965 199 586 | Email: thoibaotaichinh@mof.gov.vn
Thời tiết: Hà Nội 22°C
Ninh Bình 19°C
Quảng Ninh 18°C
Thừa Thiên Huế 19°C
TP Hồ Chí Minh 29°C
Đà Nẵng 21°C
VNI: 1,452.87 - 6.10 (0.42%)
KL: 771,026,551 (CP) GT: 21,611,166 (tỷ)
167 78 170 Đóng cửa
VN30: 1,516.16 - 3.54 (0.23%)
KL: 176,054,000 (CP) GT: 7,317,424 (tỷ)
19 1 10 Đóng cửa
HNX: 449.74 - 3.34 (0.75%)
KL: 144,989,649 (CP) GT: 3,586,144 (tỷ)
100 161 108 Đóng cửa
HN30: 755.42 - 12.68 (1.71%)
KL: 53,758,300 (CP) GT: 2,169,651 (tỷ)
7 6 9 Đóng cửa
UPCOM: 111.29 - 0.45 (0.40%)
KL: 66,773,024 (CP) GT: 1,476,294 (tỷ)
211 615 146 Đóng cửa

Câu hỏi

Thu thêm 0,5% lệ phí trước bạ là đúng hay sai?
Khi người dân chuyển mục đích sử dụng đất (Từ đất nông nghiệp sang đất ở) phải nộp 100% tiền sử dụng đất. Vậy hiện nay, Chi cục thuế huyện Đầm Dơi thu "thêm" 0,5% lệ phí trước bạ là đúng hay sai?
Trả lời

Tại Điều 2, Điều 3 và Điều 7 Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định:

- Nhà, đất thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ;

- Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%) đối với nhà, đất là 0,5%.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở thì phải nộp lệ phí trước bạ theo mức thu là 0,5% khi đăng ký quyền sử dụng đất với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Lọc theo danh mục

Gửi câu hỏi của bạn

Tên cá nhân/tổ chức:
Địa chỉ:
Số điện thoại:
Email:
Danh mục:
Hỏi - đáp về chính sách tài chính
Văn bản chính sách Hải quan mới
Văn bản chính sách Thuế mới
Tiêu đề:
Câu hỏi của bạn:
* Nhập tất cả các trường