Thứ hai 25/10/2021 04:45 | Hotline: 0965 199 586 | Email: thoibaotaichinh@mof.gov.vn
Thời tiết: Hà Nội 18°C
Ninh Bình 18°C
Quảng Ninh 17°C
Thừa Thiên Huế 21°C
TP Hồ Chí Minh 25°C
Đà Nẵng 23°C
VNI: 1,389.24 - 4.47 (0.32%)
KL: 798,130,096 (CP) GT: 21,560,643 (tỷ)
198 59 155 Đóng cửa
VN30: 1,488.71 - -0.55 (-0.04%)
KL: 127,282,900 (CP) GT: 6,263,097 (tỷ)
15 2 13 Đóng cửa
HNX: 391.21 - 2.75 (0.71%)
KL: 156,221,662 (CP) GT: 2,997,549 (tỷ)
174 102 92 Đóng cửa
HN30: 610.81 - 3.84 (0.63%)
KL: 61,033,300 (CP) GT: 1,457,835 (tỷ)
16 1 5 Đóng cửa
UPCOM: 100.36 - 0.59 (0.59%)
KL: 172,868,051 (CP) GT: 2,398,365 (tỷ)
288 532 152 Đóng cửa

Giải đáp về trường hợp được tính giảm trừ gia cảnh

Tôi có bà dì ruột 60 tuổi đang sống cùng chồng 60 tuổi, cả 2 đều có thu nhập dưới 500.000đ/tháng. Dì chú tôi không có con. Tội hiện đang nhận nuôi dưỡng dì chú tôi. Vậy trong trường hợp này tôi có được tính giảm trừ gia cảnh với trường hợp của dì ruột tôi không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Chế độ về chi phí dịch vụ đấu giá quyền sử dụng đất

Cơ quan tôi thuê Tổ chức bán đấu giá quyền sử dụng đất. Hợp đồng thuê bán gồm có nhiều lô đất, nhưng đấu giá thành chỉ một phần. Theo khoản 4 Điều 13 Thông tư 48/2012/TT-BTC thì phải xác định tỷ lệ (%) đấu giá thành và tỷ lệ (%) đấu giá không thành theo giá khởi điểm để xác định chi phí trả cho tổ chức bán đấu giá chuyên nghiệp. Như vậy có phải CQ tôi thanh toán chi phí gồm 2 phần đấu giá thành và đấu giá không thành không? Xin cam ơn!

Thu thêm 0,5% lệ phí trước bạ là đúng hay sai?

Khi người dân chuyển mục đích sử dụng đất (Từ đất nông nghiệp sang đất ở) phải nộp 100% tiền sử dụng đất. Vậy hiện nay, Chi cục thuế huyện Đầm Dơi thu "thêm" 0,5% lệ phí trước bạ là đúng hay sai?

Giải đáp về nội dung chi cho các hoạt động phúc lợi tập thể

Xin cho tôi hỏi kinh phí tiết kiệm được chi cho hoạt động phúc lợi tập thể có được quy định tại Thông tư Liên tịch số 71/2014/TTLT-BTC-BNV có được phép sử dụng để chi thăm bệnh, đám tang đối tượng không phải là công chức của cơ quan không. Xin cám ơn!

Chế độ miễn giảm tiền sử dụng đất đối với gia đình Liệt sĩ

Tôi là con liệt sĩ, tôi có mua 01 lô đất 300 m2, là đất trồng cây ăn quả. Tôi đang ở cùng nhà với mẹ ruột (là vợ liệt sĩ). Nay, tôi muốn chuyển mục đích sử dụng diện tích đất trên thành đất thổ cư để làm nhà. Vậy, trường hợp của tôi có được miễn giảm tiền nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất không? Nếu được thì tỷ lệ miễn giảm là bao nhiêu?

Trả lời câu hỏi về áp dung hóa đơn xuất khẩu thay thế cho hóa đơn VAT

Trong thông tư số 128/2013/TT-BTC Ngày 09/10/2013 của Bộ Tài Chính,có hiệu lực ngày 01/11/2013, v/v áp dung hóa đơn xuất khẩu thay thế cho hóa đơn VAT, nhưng theo thông tư 64/2013/TT-BTC ban hành trước đó thì XNK tại chỗ phải sử dung hóa đơn VAT, trong khi thông tư 128/2013/TT-BTC ngày 09/10/2013 của Bộ Tài chính lại không đề cập rõ đến việc bãi bỏ xuất Hóa Đơn VAT của thông tư 64, nên hiện giờ các công ty đang phân vân. Bên cạnh đó hầu hết tất cả các cơ quan Hải Quan tỉnh thành đều sử dung hóa đơn xuất khẩu riêng Hải Quan Hải Dương yêu cầu sử dụng hóa đơn VAT. Xin giải đáp cho công ty được rõ là theo điều nào và sử dung hóa đơn nào cho đúng.
( 1 Q&A )     Trước         Sau    

Lọc theo danh mục

Gửi câu hỏi của bạn

Tên cá nhân/tổ chức:
Địa chỉ:
Số điện thoại:
Email:
Danh mục:
Hỏi - đáp về chính sách tài chính
Văn bản chính sách Hải quan mới
Văn bản chính sách Thuế mới
Tiêu đề:
Câu hỏi của bạn:
* Nhập tất cả các trường