Tăng mức đặt cọc đấu giá đất lên tới 50%

Hà Phương
(TBTCO) - Mức đặt cọc đấu giá quyền sử dụng đất được nâng lên tối thiểu là 10% và tối đa là 50% giá khởi điểm, nhằm ngăn trục lợi từ đấu giá đất.
aa

Chính phủ vừa ban hành Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP ngày 6/1/2026 quy định xử lý khó khăn, vướng mắc về đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở theo quy định của Luật Đất đai. Trong đó, quy định một số giải pháp, cơ chế để ngăn chặn các hành vi trục lợi, sai phạm, trong đó có việc bỏ cọc đấu giá đất.

Tăng mức đặt cọc đấu giá đất lên tới 50%
Nâng mức tiền đặt cọc nhằm ngăn trục lợi từ đấu giá đất. Ảnh tư liệu.

Cụ thể, Nghị quyết quy định về tiền đặt trước tham gia đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở cho cá nhân theo quy định của Luật Đất đai.

Điều 39 Luật Đấu giá tài sản năm 2016 (sửa đổi, bổ sung năm 2024) quy định, đối với trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất ở cho cá nhân, tiền đặt trước tham gia đấu giá tối thiểu là 5% và tối đa là 20% giá khởi điểm.

Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP quy định, đối với đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở cho cá nhân theo quy định của Luật Đất đai, thì tiền đặt trước tối thiểu là 10% và tối đa là 50% giá khởi điểm. Việc nâng mức tiền đặt trước đối với trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất là một giải pháp nhằm ngăn chặn tình trạng trả giá cao nhằm trục lợi rồi sau đó bỏ cọc.

Nghị quyết cũng đưa ra quy định cụ thể để xử lý vi phạm đối với người trúng đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở.

Theo đó, người trúng đấu giá quyền sử dụng đất đối với trường hợp giao đất ở vi phạm nghĩa vụ nộp tiền trúng đấu giá quyền sử dụng đất dẫn đến quyết định công nhận kết quả đấu giá bị hủy, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm, thì bị cấm tham gia đấu giá đối với quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở: từ 2 - 5 năm đối với trường hợp người trúng đấu giá không nộp tiền trúng đấu giá; từ 6 tháng đến 3 năm đối với trường hợp người trúng đấu giá nộp không đầy đủ tiền trúng đấu giá.

Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt kết quả trúng đấu giá quyền sử dụng đất đối với trường hợp giao đất ở cho cá nhân là cơ quan có thẩm quyền quyết định cấm tham gia đấu giá quy định ở trên.

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày ban hành quyết định hủy quyết định công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất, cơ quan có thẩm quyền quyết định cấm tham gia đấu giá xem xét, ban hành quyết định cấm tham gia đấu giá đối với người trúng đấu giá quyền sử dụng đất theo quy định.

Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP có hiệu lực thi hành kể từ ngày 6/1/2026 đến hết ngày 28/2/2027.

Trường hợp luật, nghị quyết của Quốc hội, pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban Thường vụ Quốc hội được sửa đổi, bổ sung hoặc ban hành mới có hiệu lực thi hành sau ngày Nghị quyết này được thông qua và trước ngày 1/3/2027, thì các quy định tương ứng được ban hành trong Nghị quyết này chấm dứt hiệu lực.

Trong thời gian các quy định của Nghị quyết này có hiệu lực, nếu quy định về tiền đặt trước, cấm tham gia đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở trong Nghị quyết này khác với các văn bản quy phạm pháp luật có liên quan, thì thực hiện theo quy định tại Nghị quyết này.

Hà Phương

Đọc thêm

Metro mở đường, dòng tiền bất động sản tìm "tọa độ" mới

Metro mở đường, dòng tiền bất động sản tìm "tọa độ" mới

(TBTCO) - Sự phát triển của mạng lưới metro đang mở ra những “tọa độ” mới cho dòng tiền trên thị trường địa ốc. Song, để các tuyến metro thực sự trở thành động lực phát triển đô thị và bất động sản, quỹ đất quanh nhà ga cần được quy hoạch với mật độ hợp lý, chức năng hỗn hợp, không gian công cộng đủ tốt và kết nối liền mạch với mạng lưới giao thông công cộng...
Định hình cơ chế huy động nguồn lực cho các đại dự án đường sắt

Định hình cơ chế huy động nguồn lực cho các đại dự án đường sắt

(TBTCO) - Sẽ có bước chuyển lớn từ tư duy chủ yếu dựa vào ngân sách nhà nước và vốn ODA sang mô hình huy động đa nguồn lực để giải bài toán hơn 3 triệu tỷ đồng đầu tư các dự án đường sắt trọng điểm và đường sắt đô thị.
Sửa Luật Đất đai theo hướng giảm thủ tục, tăng minh bạch

Sửa Luật Đất đai theo hướng giảm thủ tục, tăng minh bạch

Dự thảo Luật Đất đai (sửa đổi) được xây dựng theo hướng đẩy mạnh phân cấp, đổi mới cơ chế giá đất và đơn giản hóa thủ tục. Cùng với đó, cơ quan soạn thảo đặt mục tiêu chuyển từ tư duy “bồi thường thiệt hại” sang “tái thiết cuộc sống”, tạo dư địa chính sách phù hợp hơn với thực tiễn.
Bộ Tài chính triển khai Nghị quyết số 21- NQ/TW về quan điểm, định hướng sửa đổi Luật Đất đai và các luật có liên quan

Bộ Tài chính triển khai Nghị quyết số 21- NQ/TW về quan điểm, định hướng sửa đổi Luật Đất đai và các luật có liên quan

(TBTCO) - Bộ Tài chính vừa ban hành Quyết định số 2283/QĐ-BTC về Kế hoạch triển khai thực hiện Nghị quyết số 229/NQ-CP ngày 13/8/2026 của Chính phủ về việc ban hành Kế hoạch của Chính phủ thực hiện Nghị quyết số 21- NQ/TW ngày 28/7/2026 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV về quan điểm, định hướng sửa đổi Luật Đất đai và các luật có liên quan và Kế hoạch số 07-KH/TW ngày 28/7/2026 của Bộ Chính trị thực hiện Nghị quyết số 21-NQ/TW.
Doanh nghiệp địa ốc xoay xở bài toán dòng tiền

Doanh nghiệp địa ốc xoay xở bài toán dòng tiền

(TBTCO) - Bài toán lớn nhất của nhiều doanh nghiệp bất động sản hiện nay không còn là mở rộng quỹ đất hay triển khai dự án mới, mà là làm sao duy trì dòng tiền. Từ tái cấu trúc nợ, tăng vốn, đẩy mạnh bán hàng đến tận dụng dòng tiền ứng trước của khách hàng, mỗi doanh nghiệp đang lựa chọn một cách khác nhau để giữ vòng quay vốn vận hành.
Xây thêm nhà nhưng phải để người dân có thể mua được nhà

Xây thêm nhà nhưng phải để người dân có thể mua được nhà

(TBTCO) - Thảo luận về sửa đổi Luật Nhà ở, đại biểu Quốc hội cho rằng, nếu chỉ tháo gỡ thủ tục để tăng nguồn cung mà không kiểm soát cơ cấu sản phẩm, vị trí, giá bán và giá thuê, thì mới giải quyết được bài toán “có thêm nhà”, chưa chắc giải quyết được bài toán “người dân có khả năng mua được nhà”.
Bộ Xây dựng: Giá bán căn hộ chung cư có xu hướng giảm

Bộ Xây dựng: Giá bán căn hộ chung cư có xu hướng giảm

(TBTCO) - Bộ Xây dựng cho biết, trong quý II/2026, trên địa bàn cả nước có khoảng trên 100.005 giao dịch bất động sản thành công; giá bán căn hộ chung cư tại thị trường thứ cấp trên toàn quốc có xu hướng giảm so với quý I/2026; lượng tồn kho bất động sản có xu hướng tăng nhẹ so với quý I/2026.
Dòng tiền “khó tính”, bất động sản đứng trước yêu cầu nâng chất

Dòng tiền “khó tính”, bất động sản đứng trước yêu cầu nâng chất

(TBTCO) - Thị trường bất động sản đang có nhiều lực đẩy để bước vào giai đoạn phát triển mới. Tuy nhiên, dòng vốn và sức mua có sự chọn lọc rõ nét hơn, đặt ra yêu cầu ngày càng cao về pháp lý, chất lượng tài sản, khả năng tạo dòng tiền và mức giá phù hợp với nhu cầu thực.
Xem thêm

Mới nhất Đọc nhiều