Gia Lai đấu giá khu đất hơn 4.400 m2 tại Quy Nhơn để làm khách sạn, dịch vụ du lịch

(TBTCO) - Khu đất rộng hơn 4.446 m2 tại phường Quy Nhơn Nam, tỉnh Gia Lai vừa được thông báo đấu giá quyền sử dụng để triển khai dự án khách sạn, dịch vụ du lịch và văn phòng cho thuê.
aa

Công ty Đấu giá hợp danh Bình Phú vừa thông báo đấu giá quyền sử dụng khu đất rộng 4.446,4 m2 tại phường Quy Nhơn Nam, tỉnh Gia Lai để triển khai dự án thương mại, dịch vụ và du lịch.

Khu đất do Trung tâm Phát triển quỹ đất tỉnh Gia Lai quản lý, nằm trong đồ án quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 Khu dân cư tại cụm kho bãi dọc Quốc lộ 1D. Với vị trí bám trục Quốc lộ 1D, khu đất được đánh giá có lợi thế về kết nối giao thông và khai thác dịch vụ. Theo hồ sơ, phía Bắc khu đất giáp đường A1, phía Đông giáp Quốc lộ 1D, phía Nam giáp Xí nghiệp Thực phẩm Quy Nhơn, còn phía Tây giáp khu dân cư hiện hữu.

Theo phương án đấu giá, khu đất sẽ được sử dụng để xây dựng khách sạn, phát triển dịch vụ du lịch và văn phòng cho thuê, với thời hạn thuê đất 50 năm kể từ ngày UBND tỉnh ban hành quyết định cho thuê đất.

Hiện khu đất đã hoàn tất giải phóng mặt bằng. Hệ thống hạ tầng kỹ thuật và xử lý nước thải cũng đã được đầu tư theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng.

Khu đất thuộc phạm vi điều chỉnh quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 Khu dân cư tại cụm kho bãi dọc Quốc lộ 1D, từng được UBND tỉnh Bình Định trước đây phê duyệt điều chỉnh vào tháng 2/2020 và tháng 5/2020.

Theo kế hoạch, nhà đầu tư trúng đấu giá phải triển khai dự án trong thời hạn 12 tháng kể từ ngày được UBND tỉnh quyết định cho thuê đất.

Trung tâm Phát triển quỹ đất tỉnh Gia Lai là đơn vị có tài sản đấu giá, còn Công ty Đấu giá hợp danh Bình Phú là đơn vị tổ chức thực hiện đấu giá.

Việc đưa khu đất ra đấu giá được xem là bước tiếp theo trong kế hoạch khai thác quỹ đất khu vực dọc Quốc lộ 1D, nơi đang được định hướng phát triển các hoạt động thương mại, dịch vụ gắn với du lịch và đô thị ven biển của tỉnh Gia Lai./.

Lạc Nguyên

Đọc thêm

Quảng Ninh hướng tới trở thành trung tâm năng lượng mới của khu vực phía Bắc

Quảng Ninh hướng tới trở thành trung tâm năng lượng mới của khu vực phía Bắc

(TBTCO) - Không chỉ giữ vai trò là “thủ phủ than” của cả nước, Quảng Ninh đang bước vào giai đoạn chuyển dịch mạnh mẽ để xây dựng hệ sinh thái năng lượng đa dạng. Đây được xem là nền tảng quan trọng để địa phương thu hút đầu tư, duy trì tăng trưởng và đóng góp vào bảo đảm an ninh năng lượng quốc gia.
Hoàn thiện hệ sinh thái để hút dòng vốn toàn cầu

Hoàn thiện hệ sinh thái để hút dòng vốn toàn cầu

(TBTCO) - Sự quan tâm của các định chế tài chính quốc tế đang mở ra cơ hội cho Trung tâm tài chính quốc tế tại TP. Hồ Chí Minh. Tuy nhiên, để những tín hiệu ban đầu chuyển thành dòng vốn thực, TP. Hồ Chí Minh cần hệ sinh thái tài chính đủ sức kết nối vốn với dự án, cùng khung pháp lý và hạ tầng thị trường phù hợp chuẩn mực quốc tế.
Nâng chất cải cách, tăng sức hấp dẫn cho môi trường đầu tư

Nâng chất cải cách, tăng sức hấp dẫn cho môi trường đầu tư

(TBTCO) - Những đổi mới, cải cách trong thể chế, thủ tục hành chính và chuyển đổi số đang tạo thêm thuận lợi cho doanh nghiệp FDI hoạt động, đầu tư và mở rộng tại Việt Nam. Cộng đồng doanh nghiệp kỳ vọng cải cách tiếp tục được nâng chất, tạo nền tảng cho môi trường đầu tư ngày càng cạnh tranh.
Phó Thủ tướng Nguyễn Văn Thắng: Mở ra các cơ hội hợp tác mới giữa doanh nghiệp Việt Nam và Hoa Kỳ

Phó Thủ tướng Nguyễn Văn Thắng: Mở ra các cơ hội hợp tác mới giữa doanh nghiệp Việt Nam và Hoa Kỳ

(TBTCO) - Trong khuôn khổ chuyến công tác tại Hoa Kỳ, ngày 28/8/2026 (giờ địa phương), tại Washington, Phó Thủ tướng Nguyễn Văn Thắng đã dự Tọa đàm Doanh nghiệp. Phó Thủ tướng bày tỏ, Tọa đàm sẽ góp phần mở ra các cơ hội hợp tác mới, kết nối hiệu quả hơn giữa cộng đồng doanh nghiệp hai nước và sớm cụ thể hóa thành các dự án đầu tư thiết thực.
Hà Nội tập trung giải quyết hạ tầng trước mắt, mở không gian phát triển dài hạn

Hà Nội tập trung giải quyết hạ tầng trước mắt, mở không gian phát triển dài hạn

(TBTCO) - Tại Lễ khánh thành, khởi công các dự án, công trình tiêu biểu chào mừng 81 năm Ngày Quốc khánh 2/9 diễn ra chiều 28/8, Chủ tịch UBND TP. Hà Nội Vũ Đại Thắng khẳng định, nhìn tổng thể 17 công trình, dự án được lựa chọn lần này, có thể thấy rõ hai nhóm nhiệm vụ mà Thành phố đang tập trung thực hiện, đó là giải quyết những vấn đề hạ tầng đặt ra trước mắt và chuẩn bị thêm năng lực, không gian phát triển cho Hà Nội trong những năm tới.
Hà Nội khởi công, khánh thành 17 dự án, công trình tiêu biểu chào mừng Quốc khánh 2/9

Hà Nội khởi công, khánh thành 17 dự án, công trình tiêu biểu chào mừng Quốc khánh 2/9

(TBTCO) - Chiều ngày 28/8, UBND TP. Hà Nội tổ chức Lễ khởi công, khánh thành các dự án, công trình tiêu biểu chào mừng kỷ niệm 81 năm Ngày Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026). Trong đó, 17 dự án, công trình tiêu biểu được lựa chọn với tổng mức đầu tư khoảng 397.018 tỷ đồng, gồm 11 công trình khánh thành, thông xe kỹ thuật và 6 dự án, công trình khởi công.
Đề xuất đầu tư 38.636 tỷ đồng "nâng đời" cao tốc Vĩnh Hảo - Phan Thiết - Dầu Giây

Đề xuất đầu tư 38.636 tỷ đồng "nâng đời" cao tốc Vĩnh Hảo - Phan Thiết - Dầu Giây

(TBTCO) - Liên danh các nhà đầu tư trong nước đề xuất đầu tư 38.636 tỷ đồng theo hợp đồng BOT để hoàn thiện khoảng 200 km cao tốc Vĩnh Hảo - Phan Thiết - Dầu Giây lên 6 làn xe.
M&A mở dòng vốn cho doanh nghiệp nhỏ và vừa

M&A mở dòng vốn cho doanh nghiệp nhỏ và vừa

(TBTCO) - Doanh nghiệp nhỏ và vừa cần nhiều hơn một khoản vay để tăng trưởng. Mở rộng chiến lược mua bán - sáp nhập (M&A), hợp tác đầu tư, tăng khả năng tiếp cận công nghệ, thị trường và chuỗi cung ứng đang trở thành những “chìa khóa” giúp doanh nghiệp nâng quy mô và sức cạnh tranh.
Xem thêm

Mới nhất Đọc nhiều