Tân Hoàng Minh gửi tâm thư bỏ cọc đấu giá đất ở Thủ Thiêm

Văn Tuấn
(TBTCO) - Chiều 11/1, đại diện Tập đoàn Tân Hoàng Minh đã xác nhận ông Đỗ Anh Dũng - Chủ tịch, kiêm tổng giám đốc Tập đoàn Tân Hoàng Minh, gửi "tâm thư" xin chấm dứt hợp đồng mua lô đất đấu giá thuộc khu đô thị mới Thủ Thiêm.
aa
Tân Hoàng Minh gửi tâm thư bỏ cọc đấu giá đất ở Thủ Thiêm
Cận cảnh 4 lô "đất vàng" ở Thủ Thiêm được bán đấu giá hơn 2,4 tỷ đồng/m2. Ảnh: TL

Ngày 10/12/20221, Công ty Ngôi Sao Việt thuộc Tập đoàn Tân Hoàng Minh đã tham gia và trúng đấu giá ô đất 3-12 khu chức năng số 3 trong Khu đô thị mới Thủ Thiêm, TP. Thủ Đức thuộc TP. Hồ Chí Minh. Diện tích ô đất này là 10.060 m2 với giá 24.500 tỷ đồng, tính ra một mét vuông đất giá 2,45 tỷ đồng, cách người trả giá thứ hai là một công ty nước ngoài đặt giá 23.800 tỷ đồng là 700 tỷ đồng.

Trong thư, ông Đỗ Anh Dũng bày tỏ việc xin tự nguyện đơn phương chấm dứt hợp đồng mua bán đấu giá tài sản ô đất 3-12 khu chức năng số 3 trong khu đô thị mới Thủ Thiêm có diện tích hơn 10.000 m2 và với mức trúng đấu giá là 24.500 tỷ đồng.

Tự ông Dũng cũng đánh giá, đây thực là mức giá cao bất ngờ mà ngay cả bản thân trước khi tham gia đấu giá công khai ông cũng không bao giờ nghĩ đến. Nhưng thực tế trong quá trình tham gia đấu giá đã có nhiều nhà đầu tư trả giá cao đến mức 20.000 tỷ đồng rồi bỏ cuộc. Từ đó chỉ còn lại 1 nhà đầu tư nước ngoài và ông Dũng tiếp tục tham gia đấu giá, nếu bỏ cọc thì ô đất 3-12 này là ô đất được đánh giá đẹp nhất bán đảo Thủ Thiêm sẽ thuộc về sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài.

"Trong suy nghĩ của tôi lúc đó trào lên lòng tự hào của dân tộc, danh dự của các tập đoàn đầu tư bất động sản trong nước nên đã quyết tâm trả giá cao hơn 3% để dành quyền trúng đấu giá ô đất này" - ông Dũng viết.

Lãnh đạo doanh nghiệp này cho hay, ngay sau khi trúng đấu giá, doanh nghiệp sau đó đã có những điều chỉnh, cân đối tài chính để đảm bảo đóng tiền theo đúng tiến độ, quy định cũng như lên phương án thiết kế, đầu tư, kinh doanh...

Tuy nhiên, lãnh đạo doanh nghiệp này đã bẻ lái và cho rằng, việc trúng đấu giá với kết quả trên sẽ dẫn đến sự xáo trộn trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản nói riêng và kinh tế nói chung.

“ Chúng tôi xin tự nguyện đơn phương chấm dứt hợp đồng mua bán đấu giá tài sản ô đất 3-12 khu chức năng số 3 trong Khu đô thị mới Thủ Thiêm, TP. Thủ Đức trực thuộc TP. Hồ Chí Minh và chấp nhận mọi chế tài về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng này theo quy định của pháp luật về đấu giá tài sản công" - Chủ tịch Tân Hoàng Minh viết.

Kết quả cuộc đấu giá 4 lô đất tại phố nhà giàu Thủ Thiêm, TP. Hồ Chí Minh thời điểm cuối năm 2021 gây xôn xao thị trường bất động sản khi chính thức xác lập mức giá lịch sử cả nước.

Trong 4 lô đất đã đấu giá thành công, lô 3-8 và 3-5 lần lượt đạt 470-590 triệu đồng/m2, lô 3-9 đạt mốc một tỷ đồng một m2 vốn - cao nhất bán đảo này. Đến lô 3-12 được Công ty TNHH Đầu tư Bất động sản Ngôi Sao Việt (công ty con thuộc Tập đoàn Tân Hoàng Minh) trúng đấu giá 24.500 tỷ đồng (2,4 tỷ đồng/m2), gấp 8,3 lần so với mức khởi điểm, đã chạm mức trần giá đất thị trường tại TP. Hồ Chí Minh, đồng thời là kỷ lục giá đất khủng nhất Việt Nam.

Sau phiên đấu giá "vô tiền khoáng hậu" kể trên, thị trường cũng xuất hiện rất nhiều luồng ý kiến trái chiều.

Văn Tuấn

Đọc thêm

Metro mở đường, dòng tiền bất động sản tìm "tọa độ" mới

Metro mở đường, dòng tiền bất động sản tìm "tọa độ" mới

(TBTCO) - Sự phát triển của mạng lưới metro đang mở ra những “tọa độ” mới cho dòng tiền trên thị trường địa ốc. Song, để các tuyến metro thực sự trở thành động lực phát triển đô thị và bất động sản, quỹ đất quanh nhà ga cần được quy hoạch với mật độ hợp lý, chức năng hỗn hợp, không gian công cộng đủ tốt và kết nối liền mạch với mạng lưới giao thông công cộng...
Định hình cơ chế huy động nguồn lực cho các đại dự án đường sắt

Định hình cơ chế huy động nguồn lực cho các đại dự án đường sắt

(TBTCO) - Sẽ có bước chuyển lớn từ tư duy chủ yếu dựa vào ngân sách nhà nước và vốn ODA sang mô hình huy động đa nguồn lực để giải bài toán hơn 3 triệu tỷ đồng đầu tư các dự án đường sắt trọng điểm và đường sắt đô thị.
Sửa Luật Đất đai theo hướng giảm thủ tục, tăng minh bạch

Sửa Luật Đất đai theo hướng giảm thủ tục, tăng minh bạch

Dự thảo Luật Đất đai (sửa đổi) được xây dựng theo hướng đẩy mạnh phân cấp, đổi mới cơ chế giá đất và đơn giản hóa thủ tục. Cùng với đó, cơ quan soạn thảo đặt mục tiêu chuyển từ tư duy “bồi thường thiệt hại” sang “tái thiết cuộc sống”, tạo dư địa chính sách phù hợp hơn với thực tiễn.
Bộ Tài chính triển khai Nghị quyết số 21- NQ/TW về quan điểm, định hướng sửa đổi Luật Đất đai và các luật có liên quan

Bộ Tài chính triển khai Nghị quyết số 21- NQ/TW về quan điểm, định hướng sửa đổi Luật Đất đai và các luật có liên quan

(TBTCO) - Bộ Tài chính vừa ban hành Quyết định số 2283/QĐ-BTC về Kế hoạch triển khai thực hiện Nghị quyết số 229/NQ-CP ngày 13/8/2026 của Chính phủ về việc ban hành Kế hoạch của Chính phủ thực hiện Nghị quyết số 21- NQ/TW ngày 28/7/2026 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIV về quan điểm, định hướng sửa đổi Luật Đất đai và các luật có liên quan và Kế hoạch số 07-KH/TW ngày 28/7/2026 của Bộ Chính trị thực hiện Nghị quyết số 21-NQ/TW.
Doanh nghiệp địa ốc xoay xở bài toán dòng tiền

Doanh nghiệp địa ốc xoay xở bài toán dòng tiền

(TBTCO) - Bài toán lớn nhất của nhiều doanh nghiệp bất động sản hiện nay không còn là mở rộng quỹ đất hay triển khai dự án mới, mà là làm sao duy trì dòng tiền. Từ tái cấu trúc nợ, tăng vốn, đẩy mạnh bán hàng đến tận dụng dòng tiền ứng trước của khách hàng, mỗi doanh nghiệp đang lựa chọn một cách khác nhau để giữ vòng quay vốn vận hành.
Xây thêm nhà nhưng phải để người dân có thể mua được nhà

Xây thêm nhà nhưng phải để người dân có thể mua được nhà

(TBTCO) - Thảo luận về sửa đổi Luật Nhà ở, đại biểu Quốc hội cho rằng, nếu chỉ tháo gỡ thủ tục để tăng nguồn cung mà không kiểm soát cơ cấu sản phẩm, vị trí, giá bán và giá thuê, thì mới giải quyết được bài toán “có thêm nhà”, chưa chắc giải quyết được bài toán “người dân có khả năng mua được nhà”.
Bộ Xây dựng: Giá bán căn hộ chung cư có xu hướng giảm

Bộ Xây dựng: Giá bán căn hộ chung cư có xu hướng giảm

(TBTCO) - Bộ Xây dựng cho biết, trong quý II/2026, trên địa bàn cả nước có khoảng trên 100.005 giao dịch bất động sản thành công; giá bán căn hộ chung cư tại thị trường thứ cấp trên toàn quốc có xu hướng giảm so với quý I/2026; lượng tồn kho bất động sản có xu hướng tăng nhẹ so với quý I/2026.
Dòng tiền “khó tính”, bất động sản đứng trước yêu cầu nâng chất

Dòng tiền “khó tính”, bất động sản đứng trước yêu cầu nâng chất

(TBTCO) - Thị trường bất động sản đang có nhiều lực đẩy để bước vào giai đoạn phát triển mới. Tuy nhiên, dòng vốn và sức mua có sự chọn lọc rõ nét hơn, đặt ra yêu cầu ngày càng cao về pháp lý, chất lượng tài sản, khả năng tạo dòng tiền và mức giá phù hợp với nhu cầu thực.
Xem thêm

Mới nhất Đọc nhiều